Giải đáp liên quan việc bổ túc hồ sơ liệt sĩ

10/12/2010 11:27:36 AM
Hỏi: Tôi tên là Nguyen Thi Nguyen, sinh năm 1924, cư ngụ tại TPHCM. Chồng tôi là liệt sĩ, an táng tại Nghĩa trang liệt sĩ Quảng Ninh, nay cần bổ túc hồ sơ hành chính tại TPHCM.

Xin hỏi:

  1. Tìm hồ sơ liệt sĩ ở đâu? Cơ quan nào phụ trách?
  2. Có phải chuyển hồ sơ liệt sĩ từ miền bắc vào TPHCM không?
  3. Chuyển thế nào để không bị thất lạc khi tôi không thể đến tận nơi và tự chuyển đi?
  4. Có cần chuyển hồ sơ liệt sĩ hay chỉ cần cơ quan phụ trách công nhận bằng văn bản?
  5. Liệt sĩ là của toàn quốc hay chỉ địa phương

Trả lời:

1. Tìm hồ sơ liệt sĩ và Cơ quan phụ trách:

Hiện nay hồ sơ liệt sĩ do các Quân khu, Quân đoàn, Binh đoàn nơi quản lý trực tiếp đơn vị trước đây liệt sĩ công tác phụ trách. Trường hợp của bà, chúng tôi không biết rõ trước khi hy sinh, liệt sĩ thuộc đơn vị nào nên không thể đưa ra được ý kiến tư vấn cụ thể hơn.

2. Chuyển hồ sơ liệt sĩ từ Bắc vào TPHCM:

Nếu gia đình bà đã biết rõ phần mộ của liệt sĩ đang được an táng tại nghĩa trang liệt sĩ tỉnh Quảng Ninh và không có ý định di chuyển phần mộ vào thành phố Hồ Chí Minh thì không cần phải chuyển hồ sơ liệt sĩ từ bắc vào nam.

Căn cứ Điều 6, Khoản 1 Nghị định số 54/2006/NĐ-CP ngày 26/05/2006 của Chính phủ đã được sửa đổi bởi Nghị định số 89/2008/NĐ-CP ngày 13/08/2008 (Nghị định số 54) hướng dẫn thi hành Pháp lệnh Ưu đãi Người có công với cách mạng (NCCCM) thì, điều kiện để gia đình (NCCCM) hưởng các chế độ chính sách của liệt sĩ là kể từ ngày liệt sĩ được Thủ tướng Chính phủ ký quyết định tặng Bằng “Tổ quốc ghi công". Do vậy, gia đình bà vẫn được hưởng các chế độ chính sách của gia đình liệt sĩ mà không phụ thuộc vào việc chuyển hồ sơ liệt sĩ.

3. Cách chuyển hồ sơ liệt sĩ không bị thất lạc:

Hồ sơ của liệt sĩ bao gồm các thông tin về liệt sĩ trước khi hi sinh và các kỉ vật (nếu có). Nếu bà không thể tự chuyển hồ sơ, bà phải làm Giấy ủy quyền có xác nhận của UBND phường, xã nơi bà đang cư trú, ủy quyền cho người khác đến cơ quan nhà nước có thẩm quyền làm thủ tục và nhận trực tiếp hồ sơ liệt sĩ.

4. Cơ quan phụ trách xác nhận điều kiện hưởng chế độ liệt sĩ:

Như đã trình bày tại mục 2  ở trên, không nhất thiết phải chuyển hồ sơ liệt sĩ từ bắc vào nam. Nếu gia đình bà đã được công nhận là gia đình liệt sĩ (theo Điều 6, Khoản 2 Nghị định 54) thì gia đình đã đủ điều kiện để hưởng các chế độ, chính sách của gia đình liệt sĩ.

5. Phạm vi giá trị của Bằng Tổ quốc ghi công:

Theo Nghị định số 16/2007/NĐ-CP ngày 26/01/2007 của Chính phủ quy định về tìm kiếm, quy tập hài cốt liệt sĩ, quản lý mộ, nghĩa trang, đài tưởng niệm, bia ghi tên liệt sĩ  thì việc công nhận liệt sĩ, gia đình liệt sĩ có giá trị trên toàn quốc. Phần mộ của liệt sĩ nằm tại nghĩa trang thuộc địa phương nào thì địa phương đó có nghĩa vụ chăm sóc, quản lý.

Văn phòng Luật sư NHQuang và Cộng sự
B23, Khu Biệt thự Trung Hòa – Nhân Chính,
Thanh Xuân, Hà Nội