Bản án ly hôn ở nước ngoài có được công nhận ở VN?

10/11/2009 07:31:18 AM
Hỏi: Tôi và chồng tôi đều là người Việt Nam, có hộ chiếu và quốc tịch Việt Nam, nhưng đang định cư tại Hawaii, Hoa Kỳ. Chúng tôi đã ly thân được 3 năm nhưng vì điều kiện công việc không thể về nước làm thủ tục ly hôn được...

Vậy xin hỏi:

  1. Chúng tôi có thể xin ly hôn tại Hawaii theo tòa án của Mỹ được không?
  2. Nếu được, giấy chứng nhận ly hôn ở đây có được công nhận tại Việt Nam không?

Trả lời:

Khoản 4 Điều 104 Luật Hôn nhân và Gia đình của Việt Nam hiện hành (2000) quy định: “Bản án, quyết định ly hôn của Toà án hoặc cơ quan khác có thẩm quyền của nước ngoài được công nhận tại Việt Nam theo quy định của pháp luật Việt Nam”.

Áp dụng quy định trên bạn và chồng bạn có thể xin ly hôn tại Hawaii nếu pháp luật của Mỹ cho phép. Sau khi thực hiện xong các thủ tục ly hôn hai bạn có thể về Việt Nam để yâu cầu Toà án Việt Nam công nhận bản án ly hôn này.

Văn phòng Luật sư NHQuang và Cộng sự
B23, Khu Biệt thự Trung Hòa – Nhân Chính,
Thanh Xuân, Hà Nội