NVNONN muốn ly hôn với vợ/chồng ở VN, làm thế nào?

22/09/2009 07:15:22 AM
Hỏi: Tôi hiện đang sống tại Italia, nhưng mang hộ chiếu Việt Nam. Tôi đã kết hôn ở Việt Nam và vợ tôi qua Italia sống với tôi nhưng không hợp nhau nên vợ tôi đã trở về Việt Nam sinh sống...

Vậy tôi muốn ly hôn với vợ tôi thì phải nộp đơn ở đâu và Tòa có thể xử ly hôn vắng mặt tôi được không vì tôi không có thời gian về theo thư triệu tập của toà án được?

Trả lời:

Bạn đã kết hôn ở Việt Nam và hiện đang mang hộ chiếu Việt Nam nên khi muốn ly hôn, bạn có thể gửi đơn yêu cầu giải quyết việc ly hôn đến Tòa án Nhân dân Việt Nam để được giải quyết.

Theo điểm c, khoản 1 Điều 34 và điểm d, khoản 2 Điều 35 Bộ Luật Tố tụng Dân sự số 24/2004/QH11 ngày 11/05/2004 (BLTTDS), do đang sống ở nước ngoài nên bạn phải gửi đơn yêu cầu giải quyết việc ly hôn đến Tòa án Nhân dân tỉnh, thành phố nơi cư trú của vợ bạn để được xem xét và giải quyết thủ tục này.

Khoản 3, Điều 313 BLTTDS quy định: “Trường hợp người có đơn yêu cầu đề nghị giải quyết việc dân sự không có sự tham gia của họ thì Toà án giải quyết việc dân sự vắng mặt họ”. Như vậy, trong trường hợp không có điều kiện về nước, bạn vẫn có thể yêu cầu Tòa án giải quyết việc ly hôn khi có đơn yêu cầu giải quyết vắng mặt.

Văn phòng Luật sư NHQuang và Cộng sự
B23, Khu Biệt thự Trung Hòa – Nhân Chính,
Thanh Xuân, Hà Nội