Giải đáp vấn đề liên quan đến việc đăng ký giữ quốc tịch

08/02/2011 04:15:25 PM
Hỏi: Tôi là người Việt Nam, sinh sống tại Việt Nam. Năm 1980, tôi được Nhà nước cho xuất cảnh sang Pháp và năm 1984 tôi có thêm quốc tịch Pháp, nhưng chưa khi nào từ bỏ quốc tịch Việt Nam. Từ năm 2002 tôi trở về Việt Nam sinh sống và công tác tại TP.HCM nhưng không có điều kiện trở về Pháp để đăng kí giữ quốc tịch tại Đại sứ quán Việt Nam tại Pháp...

Xin hỏi:

  1. Có cách nào đăng ký giữ quốc tịch mà không phải trở về Pháp?
  2. Trường hợp bắt buộc phải làm ở Pháp, nếu không trở về Pháp được thì tôi có thể gửi hồ sơ qua bưu điện không?
  3. Tôi nghe người thân nói rằng Sở Tư pháp TP.HCM đang xin ý kiến để giải quyết những trường hợp như tôi không biết có đúng như vậy không?

Xin cám ơn Quý Tòa soạn.

Trả lời:

Câu hỏi bạn nêu chưa rõ bạn dự định đăng ký giữ quốc tịch nước nào? Việt Nam hay Pháp? Bởi vì, bạn là người Việt Nam nên thủ tục đăng ký giữ quốc tịch Việt Nam hay quốc tịch Pháp đều phải thực hiện tại Cơ quan đại diện ngoại giao của Việt Nam ở nước ngoài hoặc Sở Tư pháp địa phương nơi bạn cư trú.

Tuy nhiên, nếu trong câu hỏi bạn muốn đề cập đến việc giữ quốc tịch Việt Nam thì chỉ khi bạn đang định cư ở nước ngoài mà không có hộ chiếu Việt Nam còn giá trị sử dụng thì mới phải đăng ký giữ quốc tịch Việt Nam (theo Điều 18,19,20 Luật Quốc tịch năm 2008). Còn trường hợp, bạn về nước năm 2002, đang công tác tại TP. HCM và chưa khi nào từ bỏ quốc tịch Việt Nam thì bạn đương nhiên vẫn còn quốc tịch Việt Nam mà không phải thực hiện thủ tục đăng ký giữ quốc tịch.

Nếu bạn muốn đề cập đến việc giữ quốc tịch Pháp và muốn Việt Nam công nhận có 02 quốc tịch thì bạn phải thực hiện thủ tục thông báo có quốc tịch nước ngoài tại Cơ quan đại diện ngoại giao của Việt Nam ở nước ngoài hoặc Sở Tư pháp nơi bạn cư trú. Việc thông báo này, bạn có thể gửi hồ sơ qua đường bưu điện (theo quy định tại Điều 21 Nghị định số 78/2009/NĐ-CP ngày 22/092009 của Chính phủ hướng dẫn Luật Quốc tịch 2008 và Điều 11 và 15, Khoản 2 Thông tư 05/2010/TTLT/BTP-BNG-BCA ngày 01/03/2010 của Bộ Tư pháp, Bộ Ngoại giao và Bộ Công an  hướng dẫn thi hành Nghị định số 78/2009/NĐ-CP ngày 22/092009 của Chính phủ hướng dẫn Luật Quốc tịch 2008).

Văn phòng Luật sư NHQuang và Cộng sự
B23, Khu Biệt thự Trung Hòa – Nhân Chính,
Thanh Xuân, Hà Nội