Việt kiều hồi hương có được mang ô tô về VN?

07/02/2014 07:35:48 AM
Hỏi: Tôi mang quốc tịch Hoa Kỳ. Sau thời gian về Việt Nam làm việc, tôi đã nhập quốc tịch Việt Nam và mua nhà đứng tên của tôi. Hiện nay tôi đã quay về Mỹ làm việc. Tôi muốn hỏi sau này tôi quay lại Việt Nam làm thì có được đem theo 1 chiếc xe hơi theo dạng Việt kiều hồi hương không (lúc nhập tịch tôi không đem về)?

Trả lời:

Theo quy định của pháp luật hiện  hành thì người Việt Nam định cư ở nước ngoài được phép hồi hương được nhập khẩu 01 chiếc xe ô tô cá nhân đang sử dụng (Điều 3 Thông tư 118/2009/TT-BTC), bên cạnh đó thì tại Điểm c Khoản 2 Điều 12 Nghị Định 87/2010/NĐ/CP cũng quy định tài sản của người Việt Nam đang định cư ở nước ngoài được phép về Việt Nam định cư thì cũng được miễn thuế nhập  khẩu). Tuy nhiên phải nộp thuế giá trị gia tăng với mức thuế suất 10% (Điều 8 Luật thuế Giá trị gia tăng 2008), và nộp thuế tiêu thụ đặc biệt, thuế suất từ 10% đến 60% tùy thuộc vào số chỗ ngồi, dung tích xi lanh và nhiên liệu mà xe sử dụng là xăng, điện, năng lượng sinh học hay nhiên liệu hỗn hợp. (Điều 7 Luật thuế tiêu thụ đặc biệt năm 2008).

Bạn có thể tham khảo thêm thông tin liên quan ở mục Hỏi - Đáp của tạp chí Quê Hương:

http://quehuongonline.vn/VietNam/Home/Hoi-Dap/Xuat-nhap-khau/

Văn phòng Luật sư NHQuang và Cộng sự
B23, Khu Biệt thự Trung Hòa – Nhân Chính,
Thanh Xuân, Hà Nội